Tiền ứng bồi thường, gpmb có được tính vào vốn đầu tư dự án?

Thảo luận trong 'Thông tin - Tin tức về xây dựng' bắt đầu bởi admin, 8/1/19.

  1. admin Administrator

    262 lượt xem

    Nhà đầu tư tự nguyện ứng trước tiền bồi thường, hỗ trợ, tái định cư theo phương án đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt thì được NSNN hoàn trả bằng hình thức trừ vào tiền sử dụng đất, tiền thuê đất; tối đa không vượt quá số tiền sử dụng đất, tiền thuê đất phải nộp; số tiền còn lại được tính vào vốn đầu tư của dự án.


    12.jpg
    Ảnh minh hoạ
    Theo phản ánh của bà Nguyễn Thị Phượng (Hà Nội), Điểm b, Khoản 4, Điều 30 Nghị định 47/2014/NĐ-CP quy định chi trả tiền bồi thường, hỗ trợ tái định cư:

    “… b) Người được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất theo quy định của pháp luật về đất đai nếu tự nguyện ứng trước kinh phí bồi thường, hỗ trợ, tái định cư theo phương án đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền xét duyệt thì được ngân sách Nhà nước hoàn trả bằng hình thức trừ vào tiền sử dụng đất, tiền thuê đất phải nộp. Mức được trừ không vượt quá tiền sử dụng đất, tiền thuê đất phải nộp; số tiền còn lại (nếu có) được tính vào vốn đầu tư của dự án".

    Theo đó, trường hợp doanh nghiệp ứng trước chi phí bồi thường, hỗ trợ tái định cư theo phương án đã được UBND tỉnh phê duyệt thì được ngân sách Nhà nước hoàn trả bằng hình thức trừ vào tiền sử dụng đất, tiền thuê đất phải nộp.

    Bà Phượng hỏi, trong trường hợp chi phí bồi thường, hỗ trợ tái định cư cao hơn mức phê duyệt, doanh nghiệp có được hoàn trả chi phí phát sinh trên không và bằng cách nào, văn bản nào hướng dẫn?

    Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

    Điểm b, Khoản 4, Điều 30 Nghị định 47/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2018 của Chính phủ về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất đã quy định:

    “b) Người được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất theo quy định của pháp luật về đất đai nếu tự nguyện ứng trước kinh phí bồi thường, hỗ trợ, tái định cư theo phương án đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền xét duyệt thì được ngân sách Nhà nước hoàn trả bằng hình thức trừ vào tiền sử dụng đất, tiền thuê đất phải nộp. Mức được trừ không vượt quá tiền sử dụng đất, tiền thuê đất phải nộp; số tiền còn lại (nếu có) được tính vào vốn đầu tư của dự án.

    Trường hợp người được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất, giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất theo quy định của pháp luật về đất đai mà được miễn tiền sử dụng đất, tiền thuê đất nếu tự nguyện ứng trước kinh phí bồi thường, hỗ trợ, tái định cư theo phương án đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền xét duyệt thì kinh phí bồi thường, hỗ trợ, tái định cư được tính vào vốn đầu tư của dự án”.

    Tại Khoản 1; Điểm d, Khoản 2, Điều 32 Nghị định 47/2014/NĐ-CP quy định:

    “1. Kinh phí bồi thường, hỗ trợ, tái định cư gồm: Tiền bồi thường, hỗ trợ, tái định cư đối với đất thu hồi để thực hiện dự án đầu tư, chi phí bảo đảm cho việc tổ chức thực hiện bồi thường, hỗ trợ, tái định cư và các khoản chi phí khác.

    Việc xác định tiền bồi thường, hỗ trợ, tái định cư phải theo phương án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

    … d) Trường hợp chủ đầu tư tự nguyện ứng trước tiền bồi thường, hỗ trợ, tái định cư thì có trách nhiệm bảo đảm kinh phí thực hiện các dự án không thuộc trường hợp quy định tại Điểm b và Điểm c, Khoản này”.

    Do vậy, khi Nhà nước thu hồi đất, trường hợp nhà đầu tư tự nguyện ứng trước tiền bồi thường, hỗ trợ, tái định cư theo phương án bồi thường, hỗ trợ, tái định cư đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt thì được ngân sách Nhà nước hoàn trả bằng hình thức trừ vào tiền sử dụng đất, tiền thuê đất phải nộp; mức được trừ tối đa không vượt quá số tiền sử dụng đất, tiền thuê đất phải nộp; số tiền còn lại được tính vào vốn đầu tư của dự án.

    Theo Baochinhphu.vn

CHIA SẺ TRANG NÀY