Dự thầu qua mạng có phải kê khai số lượng công nhân?

Thảo luận trong 'Thông tin - Tin tức về xây dựng' bắt đầu bởi admin, 6/6/19.

  1. admin Administrator

    212 lượt xem

    Các biểu mẫu kê khai Mẫu E-HSMT xây lắp ban hành kèm theo Thông tư số 04/2017/TT- BKHĐT được xây dựng để cho nhà thầu kê khai về nhân sự chủ chốt dự kiến huy động thực hiện gói thầu, không kê khai công nhân, lao động phố thông vào các biểu mẫu này.


    Dự thầu qua mạng có phải kê khai số lượng công nhân.jpg
    Ảnh minh họa
    Theo phản ánh của Công ty TNHH THT (Khánh Hòa), trong biểu mẫu E-HSMT trên Webform, tại biểu mẫu 11A Bảng đề xuất nhân sự chủ chốt, nhà thầu có nhập cán bộ chủ chốt gồm chỉ huy trưởng công trình và cán bộ kỹ thuật theo đúng yêu cầu hồ sơ mời thầu. Riêng phần danh sách công nhân sử dụng cho công trình nhà thầu không nhập theo biểu mẫu mà scan danh sách và chứng chỉ công nhân kèm theo khi nộp hồ sơ dự thầu qua mạng.
    Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty TNHH THT hỏi, nhà thầu có bị đánh giá không đáp ứng đủ năng lực kinh nghiệm trong quá trình xét thầu và nhà thầu có bị loại do lỗi này không?

    Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời như sau:


    Theo hướng dẫn tại Mẫu số 04 Chương IV Mẫu E-HSMT xây lắp ban hành kèm theo Thông tư số 04/2017/TT-BKHĐT thì căn cứ quy mô, tính chất của gói thầu và pháp luật về xây dựng mà bên mời thầu quy định yêu cầu về nhân sự chủ chốt như chỉ huy trưởng công trình, chủ nhiệm kỹ thuật thi công, chủ nhiệm thiết kế bản vẽ thi công, đội trưởng thi công, giám sát kỹ thuật, chất lượng... mà không yêu cầu về số lượng, năng lực và kinh nghiệm của công nhân, lao động phổ thông.
    Việc huy động công nhân, lao động phổ thông để thực hiện gói thầu thuộc trách nhiệm của nhà thầu trên cơ sở biện pháp kỹ thuật thi công đề xuất trong hồ sơ dự thầu.
    Đối với trường hợp của Công ty TNHH THT, các biểu mẫu kê khai 11A, 11B, 11C Chương IV Mẫu E-HSMT xây lắp ban hành kèm theo Thông tư số 04/2017/TT- BKHĐT được xây dựng để cho nhà thầu kê khai về nhân sự chủ chốt dự kiến huy động thực hiện gói thầu, không kê khai công nhân, lao động phố thông vào các biểu mẫu này.
    Do đó, trường hợp nhà thầu đã kê khai các nhân sự chủ chốt trong E-HSDT theo yêu cầu của E-HSMT thì bên mời thầu tiến hành đánh giá theo đúng các thông tin mà nhà thầu đã kê khai trong E-HSDT.
    Ngoài ra, trường hợp E-HSMT đưa ra quy định về số lượng công nhân, lao động phổ thông mà nhà thầu phải huy động đế thực hiện gói thầu là chưa phù hợp, có thể dẫn đến hạn chế sự tham dự thầu của nhà thầu, vi phạm quy định tại Khoản 2, Điều 12 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP.
    Theo Chinhphu.vn
  2. kstuankiet

    kstuankiet Well-Known Member

    Việc huy động công nhân, lao động phổ thông để thực hiện gói thầu thuộc trách nhiệm của nhà thầu trên cơ sở biện pháp kỹ thuật thi công đề xuất trong hồ sơ dự thầu
  3. nhauyen

    nhauyen Well-Known Member

    nhân sự chủ chốt, nhà thầu có nhập cán bộ chủ chốt gồm chỉ huy trưởng công trình và cán bộ kỹ thuật theo đúng yêu cầu hồ sơ mời thầu
  4. xaydungduclinh

    xaydungduclinh Well-Known Member

    nhà thầu kê khai về nhân sự chủ chốt dự kiến huy động thực hiện gói thầu, không kê khai công nhân, lao động phố thông
  5. hoaiphuong0703

    hoaiphuong0703 Well-Known Member

    hồ sơ dự thầu qua mạng
    admin and hoangnhauyen like this.
  6. hoangnhauyen

    hoangnhauyen Well-Known Member

    nhân sự chủ chốt dự kiến huy động thực hiện gói thầu
    admin thích bài này.

CHIA SẺ TRANG NÀY